ಡೈರಿ ವಲಯದ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಡೈರಿ ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಉದ್ಯಮದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಜನರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸ್ವಯಂ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

ಡೈರಿ ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣಗಳು

ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯು ಸರ್ಕಾರವು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ತಮವಾದ ಸ್ವಯಂ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಡೈರಿ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ನವೀಕರಿಸಿದ ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಡೈರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಹಾಲಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ದೇಶದ ಭವಿಷ್ಯದ ಡೈರಿ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ತಳಿಯನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಉತ್ತಮ ರಾಸು ಕರುಗಳ ಸಾಕಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ. ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಎಲ್ಲಾ ಸಂಭಾವ್ಯ ರಚನಾತ್ಮಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಮತ್ತು ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಗ್ರಾಮ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಹಾಲಿನ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಎಲ್ಲಾ ಹಾಲಿನ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವಾಣಿಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕದಿಂದ ಆಧುನಿಕವಾಗಿ ಹಾಲು ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ನವೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹಾಲು ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಉತ್ತಮ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ.

ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳು

ರೈತರು, ಸಂಘಟಿತ ಅಥವಾ ಅಸಂಘಟಿತ ಗುಂಪು, ವೈಯಕ್ತಿಕ ಉದ್ಯಮಿ, ಸ್ವಸಹಾಯ ಗುಂಪುಗಳ ಸದಸ್ಯರು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೇ ಎಲ್ಲಾ ಹಾಲು ಒಕ್ಕೂಟಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಸದಸ್ಯರು, ಡೈರಿ ಸಹಕಾರ. ಸಮಾಜಗಳು, ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಹಾಲು ಒಕ್ಕೂಟಗಳು ಸಹ ಹೊಸ ಪರಿಚಯಿಸಿದ ಯೋಜನೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹವಾಗಿವೆ. ಯೋಜನೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಘಟಕಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ನೋಂದಾಯಿಸಿರಬೇಕು ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ. ಒಂದೇ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸದಸ್ಯರು ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಬಯಸಿದರೆ ನಂತರ ಅವರು ವಿಭಿನ್ನ ಘಟಕಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ವಿಭಿನ್ನ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಈ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಘಟಕಗಳ ನಡುವೆ ಸುಮಾರು 500 ಮೀಟರ್‌ಗಳ ಮಾನ್ಯವಾದ ಅಂತರವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಯೋಜನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಏಜೆನ್ಸಿ

ಯೋಜನೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೆರವು ನೀಡುವ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಸಹ ಸರ್ಕಾರ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಅರ್ಬನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಸಹ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದೆ. ಆಪ್. ಯೋಜನೆಗೆ ಹಣಕಾಸು ನೀಡಲು ಗ್ರಾಮೀಣಾಭಿವೃದ್ಧಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು. ನಬಾರ್ಡ್ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ವಿವಿಧ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಜಿಲ್ಲೆಗಳು ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಸಾಲ ಸಬ್ಸಿಡಿ

  • ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು 1 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲದ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಉದ್ಯಮಿಗಳ ಕೊಡುಗೆಗಾಗಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಒಟ್ಟಾರೆ ಯೋಜನಾ ವೆಚ್ಚದ ಸುಮಾರು 10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಯೋಜನಾ ವೆಚ್ಚದ ಬ್ಯಾಕ್ ಎಂಡ್ ಬಂಡವಾಳದ ಕಾರಣ 25 ಪ್ರತಿಶತ ಸಬ್ಸಿಡಿ ದರವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಎಸ್‌ಟಿ ಅಥವಾ ಎಸ್‌ಸಿ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವನಿಗೆ ಅಥವಾ ಆಕೆಗೆ ಅದರ ಮೇಲೆ ಸುಮಾರು 33 ಪ್ರತಿಶತ ಸಬ್ಸಿಡಿ ದರವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ ನಬಾರ್ಡ್ ಒದಗಿಸುವ ದರಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಸೀಲಿಂಗ್ ದರಗಳನ್ನು ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಒದಗಿಸಿದ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲವನ್ನು ಸಮತೋಲಿತ ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಯಾರು ಆದ್ಯತೆ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ

ನಬಾರ್ಡ್ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕಾಗಿ ರಾಜ್ಯದ ವಿವಿಧ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ. ಸ್ವಸಹಾಯ ಗುಂಪುಗಳ ವರ್ಗ, ಹಾಲು ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯವರ್ಧನೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮತ್ತು ರೈತರಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಲು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಬಹುದು ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿದೆ.

Please check the application form

https://www.pradhanmantriyojana.co.in/wp-content/uploads/2018/08/123456.pdfhttps://www.pradhanmantriyojana.co.in/wp-content/uploads/2018/08/123456.pdfyhttps://www.pradhanmantriyojana.co.in/wp-content/uploads/2018/08/123456.pdf

ಡೈರಿ ವಲಯದ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಡೈರಿ ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಉದ್ಯಮದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಜನರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸ್ವಯಂ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.